Lao động nữ có được nghỉ sớm 1 tiếng khi nuôi con nhỏ mà không tham gia bảo hiểm không?

Chào mừng bạn tới với website Blogchiaseaz, Hôm nay blogchiaseaz.com sẽ giới thiệu tới bạn về bài viết Lao động nữ có được nghỉ sớm 1 tiếng khi nuôi con nhỏ mà không tham gia bảo hiểm không?, Hãy cùng chúng tôi tìm hiểu rõ hơn về bài viết Lao động nữ sở hữu được nghỉ sớm 1 tiếng lúc nuôi con nít mà ko tham gia bảo hiểm ko? bên dưới

Lao động nữ sở hữu được nghỉ sớm 1 tiếng lúc nuôi con nít mà ko tham gia bảo hiểm ko?

Lao động nữ sở hữu được nghỉ sớm 1 tiếng. Trường hợp thai sản ko tham gia bảo hiểm sở hữu thừa hưởng chế độ về sớm 1 h ko a. ( con nít dưới 1 tuổi a ) [ … ]

Lao động nữ sở hữu được nghỉ sớm 1 tiếng lúc nuôi con nít mà ko tham gia bảo hiểm ko?

Bạn đang đọc:

Thắc mắc của bạn :

Trường hợp thai sản ko tham gia bảo hiểm sở hữu thừa hưởng chế độ về sớm 1 h ko ạ. ( con nít dưới 1 tuổi a ) .

Câu vấn đáp của trạng sư :
Chào bạn, Luật Toàn Quốc xin cảm ơn bạn đã tin yêu và gửi thắc mắc tới Phòng tư vấn pháp lý qua Email – Luật Toàn Quốc với thắc mắc của bạn, chúng tôi xin đưa ra quan niệm tư vấn như sau :
Căn cứ pháp lý :

Nội dung tư vấn về lao động nữ sở hữu được nghỉ sớm 1 tiếng :

1. Lao động nữ sở hữu được nghỉ sớm 1 tiếng lúc nuôi con nít mà ko tham gia bảo hiểm ko?

Điều 155 Bộ luật lao động 2012 sở hữu lao lý về chế độ bảo vệ thai sản so với lao động nữ đơn cử về thời giờ ngơi nghỉ như sau :
“ 1. Người sử dụng lao động ko được sử dụng lao động nữ thao tác đêm hôm, làm thêm giờ và đi công việc làm việc xa trong những trường hợp sau đây :
a ) Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu thao tác ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo ;
b ) Đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi .
2. Lao động nữ làm việc làm nặng nhọc lúc mang thai từ tháng thứ 07, được chuyển làm việc làm nhẹ hơn hoặc được giảm bớt 01 giờ thao tác hằng ngày mà vẫn hưởng đủ lương .

5. Lao động nữ trong thời hạn hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút ; trong thời hạn nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời hạn thao tác. Thời kì nghỉ vẫn thừa hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động. ”

      Theo quy định pháp luật, trường hợp người lao động nữ mang thai từ tháng thứ 7 hoặc tháng thứ 06 nếu ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo; người lao động đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi thì người sử dụng lao động ko được sử dụng lao động nữ làm việc ban đêm, làm thêm giờ và đi công việc xa. Đối với trường hợp người lao động nữ nuôi con dưới 12 tháng tuổi mỗi ngày được nghỉ 60 phút trong thời kì làm việc. Thời kì nghỉ vẫn thừa hưởng đủ lương.

Như thông tin bạn trình diễn, bạn đang nuôi con dưới 1 tuổi thì bạn được nghỉ 1 tiếng thao tác mỗi ngày. Đây là chế độ dành cho hàng loạt người lao động thao tác theo hợp đồng lao động do vậy bạn thừa hưởng chế độ này ko phụ thuộc vào vào việc bạn sở hữu tham gia bảo hiểm xã hội hay ko. Tương tự, con của bạn chưa được 1 tuổi mà bạn ko tham gia bảo hiểm xã hội thì vẫn thừa hưởng chế độ bảo vệ thai sản .

2. Nếu đơn vị ko cho người lao động nữ sở hữu được nghỉ sớm 1 tiếng lúc nuôi con nít thì bị xử phạt như thế nào

Điều 18 của Nghị định 95/2013 / NĐ-CP khắc phục và xử lý vi phạm hành chính trong nghành lao động sở hữu lao lý :
“ 2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng tới 20.000.000 đồng so với người sử dụng lao động sở hữu một trong những hành vi sau đây :
a ) Sử dụng lao động nữ làm thêm giờ, thao tác đêm hôm và đi công việc làm việc xa thuộc một trong những trường hợp : Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu thao tác ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo ; đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi ;

     b) Ko thực hiện việc chuyển công việc hoặc giảm giờ làm đối với lao động nữ mang thai từ tháng thứ 07 đang làm thuê việc nặng nhọc theo quy định tại Khoản 2 Điều 155 của Bộ luật lao động 2012;

Xem thêm:

c ) Ko cho lao động nữ trong thời hạn nuôi con dưới 12 tháng tuổi nghỉ 60 phút mỗi ngày ;
d ) Ko bảo vệ việc làm cũ lúc lao động nữ trở lại thao tác sau lúc hết thời hạn nghỉ thai sản theo lao lý tại Khoản 1 và Khoản 3 Điều 157 của Bộ luật lao động 2012 ;
đ ) Xử lý kỷ luật lao động so với lao động nữ đang trong thời hạn mang thai, nghỉ hưởng chế độ lúc sinh con theo pháp luật của pháp lý về bảo hiểm xã hội, nuôi con dưới 12 tháng tuổi ;
e ) Thải hồi hoặc đơn phương chấm hết hợp đồng lao động so với lao động nữ vì nguyên do kết hôn, sở hữu thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá thể chết, bị Tòa án công bố mất năng lượng hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động ko phải là cá thể chấm hết hoạt động tiêu khiển ;
g ) Sử dụng lao động nữ làm việc làm ko được sử dụng lao động nữ theo lao lý tại Điều 160 của Bộ luật lao động 2012 ″
Tương tự, nếu đơn vị bạn ko cho bạn nghỉ 60 phút mỗi ngày lúc nuôi con dưới 1 tuổi thì hoàn toàn sở hữu thể bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt từ 10.000.000 đồng tới 20.000.000 đồng .
Ngoài ra, bạn hoàn toàn sở hữu thể tìm hiểu thêm :

     Để được tư vấn về vấn đề lao động nữ sở hữu được nghỉ sớm 1 tiếng lúc nuôi con nít mà ko tham gia bảo hiểm ko quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn pháp luật bảo hiểm 24/7: 1900 6178 để được trạng sư tư vấn hoặc gửi thắc mắc về liên hệ Gmail: [email protected] Chúng tôi sẽ trả lời toàn bộ thắc mắc của quý khách một cách tốt nhất.

Luật Toàn Quốc xin thực tình cảm ơn .

Xem thêm:

vote

Source:
Category:

Lao động nữ sở hữu được nghỉ sớm 1 tiếng lúc nuôi con nít mà ko tham gia bảo hiểm ko?

Lao động nữ sở hữu được nghỉ sớm 1 tiếng. Trường hợp thai sản ko tham gia bảo hiểm sở hữu thừa hưởng chế độ về sớm 1 h ko a. ( con nít dưới 1 tuổi a ) [ … ]

Lao động nữ sở hữu được nghỉ sớm 1 tiếng lúc nuôi con nít mà ko tham gia bảo hiểm ko?

Bạn đang đọc:

Thắc mắc của bạn :

Trường hợp thai sản ko tham gia bảo hiểm sở hữu thừa hưởng chế độ về sớm 1 h ko ạ. ( con nít dưới 1 tuổi a ) .

Câu vấn đáp của trạng sư :
Chào bạn, Luật Toàn Quốc xin cảm ơn bạn đã tin yêu và gửi thắc mắc tới Phòng tư vấn pháp lý qua Email – Luật Toàn Quốc với thắc mắc của bạn, chúng tôi xin đưa ra quan niệm tư vấn như sau :
Căn cứ pháp lý :

Nội dung tư vấn về lao động nữ sở hữu được nghỉ sớm 1 tiếng :

1. Lao động nữ sở hữu được nghỉ sớm 1 tiếng lúc nuôi con nít mà ko tham gia bảo hiểm ko?

Điều 155 Bộ luật lao động 2012 sở hữu lao lý về chế độ bảo vệ thai sản so với lao động nữ đơn cử về thời giờ ngơi nghỉ như sau :
“ 1. Người sử dụng lao động ko được sử dụng lao động nữ thao tác đêm hôm, làm thêm giờ và đi công việc làm việc xa trong những trường hợp sau đây :
a ) Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu thao tác ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo ;
b ) Đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi .
2. Lao động nữ làm việc làm nặng nhọc lúc mang thai từ tháng thứ 07, được chuyển làm việc làm nhẹ hơn hoặc được giảm bớt 01 giờ thao tác hằng ngày mà vẫn hưởng đủ lương .

5. Lao động nữ trong thời hạn hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút ; trong thời hạn nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời hạn thao tác. Thời kì nghỉ vẫn thừa hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động. ”

      Theo quy định pháp luật, trường hợp người lao động nữ mang thai từ tháng thứ 7 hoặc tháng thứ 06 nếu ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo; người lao động đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi thì người sử dụng lao động ko được sử dụng lao động nữ làm việc ban đêm, làm thêm giờ và đi công việc xa. Đối với trường hợp người lao động nữ nuôi con dưới 12 tháng tuổi mỗi ngày được nghỉ 60 phút trong thời kì làm việc. Thời kì nghỉ vẫn thừa hưởng đủ lương.

Như thông tin bạn trình diễn, bạn đang nuôi con dưới 1 tuổi thì bạn được nghỉ 1 tiếng thao tác mỗi ngày. Đây là chế độ dành cho hàng loạt người lao động thao tác theo hợp đồng lao động do vậy bạn thừa hưởng chế độ này ko phụ thuộc vào vào việc bạn sở hữu tham gia bảo hiểm xã hội hay ko. Tương tự, con của bạn chưa được 1 tuổi mà bạn ko tham gia bảo hiểm xã hội thì vẫn thừa hưởng chế độ bảo vệ thai sản .

2. Nếu đơn vị ko cho người lao động nữ sở hữu được nghỉ sớm 1 tiếng lúc nuôi con nít thì bị xử phạt như thế nào

Điều 18 của Nghị định 95/2013 / NĐ-CP khắc phục và xử lý vi phạm hành chính trong nghành lao động sở hữu lao lý :
“ 2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng tới 20.000.000 đồng so với người sử dụng lao động sở hữu một trong những hành vi sau đây :
a ) Sử dụng lao động nữ làm thêm giờ, thao tác đêm hôm và đi công việc làm việc xa thuộc một trong những trường hợp : Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu thao tác ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo ; đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi ;

     b) Ko thực hiện việc chuyển công việc hoặc giảm giờ làm đối với lao động nữ mang thai từ tháng thứ 07 đang làm thuê việc nặng nhọc theo quy định tại Khoản 2 Điều 155 của Bộ luật lao động 2012;

Xem thêm:

c ) Ko cho lao động nữ trong thời hạn nuôi con dưới 12 tháng tuổi nghỉ 60 phút mỗi ngày ;
d ) Ko bảo vệ việc làm cũ lúc lao động nữ trở lại thao tác sau lúc hết thời hạn nghỉ thai sản theo lao lý tại Khoản 1 và Khoản 3 Điều 157 của Bộ luật lao động 2012 ;
đ ) Xử lý kỷ luật lao động so với lao động nữ đang trong thời hạn mang thai, nghỉ hưởng chế độ lúc sinh con theo pháp luật của pháp lý về bảo hiểm xã hội, nuôi con dưới 12 tháng tuổi ;
e ) Thải hồi hoặc đơn phương chấm hết hợp đồng lao động so với lao động nữ vì nguyên do kết hôn, sở hữu thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá thể chết, bị Tòa án công bố mất năng lượng hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động ko phải là cá thể chấm hết hoạt động tiêu khiển ;
g ) Sử dụng lao động nữ làm việc làm ko được sử dụng lao động nữ theo lao lý tại Điều 160 của Bộ luật lao động 2012 ″
Tương tự, nếu đơn vị bạn ko cho bạn nghỉ 60 phút mỗi ngày lúc nuôi con dưới 1 tuổi thì hoàn toàn sở hữu thể bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt từ 10.000.000 đồng tới 20.000.000 đồng .
Ngoài ra, bạn hoàn toàn sở hữu thể tìm hiểu thêm :

     Để được tư vấn về vấn đề lao động nữ sở hữu được nghỉ sớm 1 tiếng lúc nuôi con nít mà ko tham gia bảo hiểm ko quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn pháp luật bảo hiểm 24/7: 1900 6178 để được trạng sư tư vấn hoặc gửi thắc mắc về liên hệ Gmail: [email protected] Chúng tôi sẽ trả lời toàn bộ thắc mắc của quý khách một cách tốt nhất.

Luật Toàn Quốc xin thực tình cảm ơn .

Xem thêm:

vote

Source:
Category:

Tham khảo thêm: Lao động nữ sở hữu được nghỉ sớm 1 tiếng lúc nuôi con nít mà ko tham gia bảo hiểm ko?

Related Posts